Chi Phí Xây Nhà 4 Tầng 150m2
Chi Phí Xây Nhà 4 Tầng 150m2 Tại TP.HCM
1. Quy mô & thông số công trình
Để dự toán chi phí xây dựng nhà 4 tầng diện tích 150m², cần nắm rõ các yếu tố kỹ thuật ảnh hưởng trực tiếp đến giá thành như diện tích, số sàn, loại móng, kiểu mái và điều kiện thi công. Mẫu công trình dưới đây là cơ sở tính toán chi phí chuẩn theo thực tế tại TP.HCM năm 2025:
- Loại nhà: Nhà phố 1 mặt tiền
- Quy mô: 1 trệt, 3 lầu, 1 tum che thang (tổng 5 sàn)
- Diện tích mỗi sàn: 150 m²
- Sân trước/sân sau: 30 m² / 15 m²
- Ban công: Vươn 0.9 m
- Móng: Cọc BTCT 25×25 cm
- Mái: BTCT
- Vị trí xây dựng: Đường lớn, hẻm >5m
- Nguồn điện: 1 pha dân dụng
- Tổng diện tích sàn xây dựng: 692.7 m²
2. Đơn giá xây nhà 4 tầng 150m2 theo nhịp nhà [2025]
Khi dự toán chi phí xây nhà 4 tầng diện tích 150m2, ngoài yếu tố diện tích và số tầng, nhịp nhà (khoảng cách giữa các trục cột theo phương ngang) là yếu tố quan trọng ảnh hưởng đến đơn giá. Nhịp càng lớn, kết cấu càng phải gia cố nhiều, làm tăng chi phí vật tư và nhân công.
2.1. Điều chỉnh đơn giá theo nhịp nhà
- Nhịp < 5m: Không điều chỉnh
- Từ 5m đến <6m: +50.000 đ/m²
- Từ 6m đến <8m: +100.000 đ/m²
- Từ 8m trở lên: +150.000 đ/m²
2.2. Đơn giá nhà có nhịp < 5m (không điều chỉnh)
| Đơn giá xây dựng nhà 4 tầng 150m2 – nhịp nhà <5m | Đơn giá (Đ/m²) |
| Phần thô cơ bản | 3.348.000 |
| Phần thô cao cấp | 3.498.000 |
| Trọn gói kinh tế | 5.099.000 |
| Trọn gói tối ưu | 5.099.000 |
| Trọn gói cao cấp | 6.699.000 |
| Văn phòng trọn gói | 5.999.000 |
| Căn hộ dịch vụ trọn gói | 5.999.000 |
| Phòng trọ – nhà trọ trọn gói | 5.399.000 |
2.3. Đơn giá nhà có nhịp từ 6–8m
Với nhịp ngang từ 6m đến dưới 8m, kết cấu dầm – sàn cần được gia cố thép, bê tông khiến chi phí tăng đáng kể. Vì vậy, đơn giá thi công được cộng thêm 100.000 đ/m² so với tiêu chuẩn.
| Đơn giá xây nhà 4 tầng 150m2 – nhịp nhà 6-8m | Đơn giá (Đ/m²) |
| Phần thô – Gói cơ bản | 3.448.000 |
| Phần thô – Gói cao cấp | 3.598.000 |
| Trọn gói – Gói cơ bản | 5.199.000 |
| Trọn gói – Gói nâng cao | 5.799.000 |
| Trọn gói – Gói cao cấp | 6.799.000 |
| Trọn gói – Nhà văn phòng | 6.099.000 |
| Trọn gói – Căn hộ dịch vụ | 6.099.000 |
| Trọn gói – Phòng trọ, nhà trọ | 5.499.000 |
📌 Lưu ý: Mức đơn giá trên đã bao gồm điều chỉnh theo điều kiện nhịp nhà thực tế từ 6 đến dưới 8 mét.
>>> Xem thêm Giá xây nhà trọn gói & hạng mục công việc tại đây!
>>> Xem thêm Giá xây nhà phần thô & điểm nổi bật của Nhật Lam House tại đây!
3. Cách tính diện tích xây dựng nhà 4 tầng 150m2
Để lập dự toán chính xác, cần tính tổng diện tích xây dựng quy đổi, bao gồm: phần móng, tầng hầm (nếu có), thân nhà, ban công, mái… theo hệ số quy định.
📌 Trong bài viết này, tất cả cách tính và đơn giá đều áp dụng cho mẫu nhà 4 tầng, diện tích sàn 150m², có nhịp nhà từ 6–8m.
3.1. Diện tích phần móng
Tùy theo loại móng sử dụng, diện tích phần móng sẽ quy đổi khác nhau:
Diện tích móng = (Diện tích trệt + sân trước + sân sau) × hệ số loại móng
- Móng đơn (Tính 40% )→ 78 m²
- Móng cọc BTCT 25×25 ( Tính 50%)→ 97.5 m²
- Móng cọc ly tâm D300: (Tính 60%)→ 117 m²
- Móng băng (Tính 70%)→ 136.5 m²
3.2. Diện tích tầng hầm (nếu có)
- Tầng hầm sâu từ 1.5m được tính hệ số quy đổi 150% so với sàn trệt:
- Diện tích quy đổi: 150m² × 150% = 225 m²
3.3. Diện tích phần thân nhà
Tầng trệt
- Trong nhà: 150× 100% = 150 m²
- Sân sau: 15 × 50% = 7.5 m²
- Sân trước: 30 × 50% = 15 m²
Lầu 1,2,3
- Trong nhà: 150 × 3 x 100% = 450 m²
- Ban công: 0,9 × 7.5 × 3 x 100% = 20.25 m²
Tầng tum – lầu thượng
- Trong nhà:45 x 100% = 45 m²
- Sân thượng + ban công: 111.75 × 50% = 55.88 m²
→ Tổng diện tích phần thân nhà: 743.625 m²
3.4. Diện tích phần mái
Diện tích xây dựng phần móng sẽ quy đổi khác nhau:
- Mái tôn (Tính 30%): 13.6 m²
- Mái bằng BTCT (Tính 50%): 22.5 m²
- Mái ngói (Tính 70%): 36.2 m²
- Mái BTCT dán ngói (Tính 100%): 51.7m²
Dự Toán Chi Phí Xây Nhà 4 Tầng 150m2 Theo Từng Hạng Mục
Chi phí xây nhà được chia thành 3 phần chính: móng – thân – mái. Việc bóc tách chi tiết từng hạng mục sẽ giúp chủ đầu tư dễ kiểm soát ngân sách, tránh vượt dự toán.
1. Chi phí xây dựng móng (tính theo đơn giá thô)
- Loại móng sử dụng: Cọc BTCT 25×25 cm
- Diện tích quy đổi: 97.5m²
- Đơn giá phần thô (gói cao cấp): 3.598.000 đ/m²
- Chi phí móng cọc BTCT: 97.5 × 3.598.000 = 350.805.000 đồng
Chi phí tham khảo nếu sử dụng loại móng khác:
| Loại móng | Chi phí tham khảo (VNĐ) |
| Móng đơn | 280.644.000 |
| Móng cọc ly tâm D300 | 420.966.000 |
| Móng băng | 491.127.000 |
2. Chi phí xây dựng phần thân
Tổng diện tích quy đổi phần thân: 743.625 m²
2.1. Gói phần thô (cao cấp):
743.625 × 3.598.000 = 2.675.563.000 đồng
2.2. Gói trọn gói – theo mục đích sử dụng:
| Loại dịch vụ trọn gói | Chi phí xây phần thân nhà (VNĐ) |
| Nhà ở – Gói cơ bản | 3.866.106.000 |
| Nhà ở – Gói nâng cao | 4.312.281.000 |
| Nhà ở – Gói cao cấp | 5.055.906.000 |
| Văn phòng / căn hộ dịch vụ | 4.535.369.000 |
| Nhà trọ, phòng trọ | 4.089.194.000 |
3. Chi phí xây phần mái (tính theo đơn giá thô)
- Diện tích mái BTCT: 22.5 m²
- Đơn giá thô (gói cao cấp): 3.598.000 đồng/m2
- Chi phí mái BTCT: 22.5 × 3.598.000 = 80.955.000 đồng
Chi phí tham khảo nếu chọn loại mái khác:
| Loại mái | Chi phí xây mái (VNĐ) |
| Mái tôn | 48.932.800 |
| Mái ngói xà gồ | 130.247.600 |
| Mái BTCT dán ngói | 186.016.600 |
Báo Giá Xây Nhà 4 Tầng 150m2 Mới Nhất
Nhật Lam House xin gửi đến Quý khách bảng báo giá xây dựng nhà phố 4 tầng 150m² mới nhất năm 2025, Áp dụng cho nhà phố 1 mặt tiền, móng cọc,mái BTCT, nhịp nhà từ 6–8m.
Báo giá xây nhà 4 tầng 150m2 theo từng gói dịch vụ
| Báo Giá Xây Nhà 4 Tầng 150m2 Chi Tiết 2025 | ||
| Loại hình | Gói dịch vụ | Chi phí xây dựng (đồng) |
| 1. Xây nhà phần thô | Gói cao cấp | 3.037.162.000 |
| 2. Xây nhà trọn gói | ||
| 2.1. Nhóm nhà ở | Gói cơ bản (Gói 1) | 4.297.866.000 |
| Gói nâng cao (Gói 2) | 4.744.041.000 |
|
| Gói cao cấp (Gói 3) | 5.487.666.000 |
|
| 2.2. Nhóm kinh doanh | Văn phòng | 4.896.968.000 |
| Căn hộ dịch vụ | 4.896.968.000 |
|
| Phòng trọ | 4.450.793.000 |
|
Lưu ý: Báo giá trên chưa bao gồm các hạng mục đặc biệt như tầng hầm, thang máy, điện ba pha, nhà 2 mặt tiền hoặc các điều kiện kỹ thuật đặc biệt khác.
📞 Để được dự toán chính xác theo bản vẽ mặt bằng và nhu cầu thực tế, Quý khách vui lòng liên hệ:
Hotline: 0989.013.033 – 0987.377.223
Cam kết: Giá cả minh bạch – Thi công trực tiếp – Đảm bảo chất lượng– Giao đúng tiến độ – Bảo hành chu đáo.
Các chi phí chưa bao gồm trong đơn giá xây dựng
Khi lập dự toán xây nhà, cần tính thêm các chi phí bổ sung nếu công trình có các yếu tố đặc biệt như sau:
1. Chi phí xây dựng tầng hầm (nếu có)
Đối với công trình có thiết kế tầng hầm sâu khoảng 1,5 m, diện tích được quy đổi theo hệ số 150% so với sàn trệt.
-
Diện tích tầng hầm = 150 m² × 150% = 225 m²
1.1. Chi phí tầng hầm – Phần thô (gói cao cấp):
- 225 m² × 3.498.000 = 787.050.000 đồng
1.2. Chi phí tầng hầm – Trọn gói nhà ở:
- Gói cơ bản: 225 × 5.099.000 = 1.147.275.000 đồng
- Gói nâng cao: 225 × 5.699.000 = 1.282.275.000 đồng
- Gói cao cấp: 225 × 6.699.000 = 1.507.275.000 đồng
1.3. Chi phí tầng hầm – Trọn gói công trình kinh doanh:
- Văn phòng: 225 × 5.999.000 = 1.349.775.000 đồng
- Căn hộ dịch vụ: 225 × 5.999.000 = 1.349.775.000 đồng
- Phòng trọ – nhà trọ: 225 × 5.399.000 = 1.214.775.000 đồng
2. Chi phí xây dựng thang máy (nếu có)
Với thiết kế 4 tầng có thang máy lên đến tum (4 điểm dừng), chi phí xây phần thô thang máy gồm:
- Hố PIT: 25.000.000 đồng
- Giếng thang: 18.500.000 × 4 = 74.000.000 đồng
- Nóc thang: 23.500.000 đồng
👉 Tổng chi phí phần thô thang máy: 122.500.000 đồng (chưa gồm thiết bị thang máy)
Ước tính tổng mức đầu tư dựa trên điều kiện thi công
Dựa trên đơn giá mới nhất, tổng mức đầu tư cho nhà phố 4 tầng diện tích 150m² tại TP.HCM dao động từ 3,04 tỷ đến 7,12 tỷ đồng, tùy theo điều kiện thi công cụ thể:
| Điều kiện thi công | Tổng mức đầu tư dự kiến |
| Không có thang máy, không tầng hầm | Từ 3,04 – 5,49 tỷ đồng |
| Có thang máy | Từ 3,16 – 5,61 tỷ đồng |
| Có tầng hầm | Từ 3,82 – 6,99 tỷ đồng |
| Có cả thang máy & tầng hầm | Từ 3,95 – 7,12 tỷ đồng |
📌 Mức đầu tư đã bao gồm: móng cọc BTCT 25×25, mái BTCT, nhịp nhà từ 6–8m và hoàn thiện theo từng gói. Chưa bao gồm các yếu tố đặc biệt như nhà 2 mặt tiền hoặc sử dụng điện 3 pha.
Để nhận báo giá chi tiết theo mặt bằng thực tế, hãy liên hệ ngay Nhật Lam House qua hotline 0989 013 033.
Tính Nhanh Chi Phí Xây Nhà 4 Tầng 150m2 Bằng Phần Mềm Online
Không cần bản vẽ chi tiết hay kiến thức chuyên môn, bạn vẫn có thể ước tính chi phí xây nhà 4 tầng 150m² một cách nhanh chóng và sát thực tế bằng công cụ tính giá xây dựng online do Nhật Lam House phát triển.
✅ Lợi ích khi sử dụng:
- Tự tính toán giá xây nhà phần thô & trọn gói chỉ với vài thao tác.
- Dễ dàng chọn diện tích, số tầng, loại móng, kiểu mái, công năng sử dụng…
- Nhận báo giá sơ bộ sát thực tế năm 2025 ngay trên điện thoại hoặc máy tính.
📌 Dành cho ai?
- Chủ đầu tư đang lên kế hoạch xây nhà mà chưa có bản vẽ cụ thể.
- Người cần so sánh nhanh chi phí giữa các phương án thiết kế, loại hình (nhà ở, căn hộ, văn phòng…).
>>> Trải nghiệm ngay tiện ích tính giá xây nhà online tại đây!!!
Chủng Loại Vật Liệu Xây Dựng Nhà Phần Thô
Vật liệu xây dựng thô gói cao cấp bao gồm:
- Cát xây dựng: Cát vàng hạt to (dùng cho bê tông và xây tô); riêng gói cơ bản dùng cát Tân Ba hạt mịn.
- Đá trộn bê tông: Đá 1×2 xám Tân Cang (không sử dụng đá đen Bình Điền).
- Xi măng: INSEE đa dụng dùng cho bê tông và xi măng chuyên dụng cho xây tô.
- Gạch: Gạch Tuynen chuẩn 8×8×18 cm loại tốt – thương hiệu như Thành Tâm, Tám Quỳnh.
- Chống thấm: Dùng keo Sika, Kova, Sikagrout, SikaStopwell chống thấm sàn, cổ ống, khe hở giữa hai nhà.
- Keo ốp lát: Hỗn hợp keo Sika + xi măng dùng để dán gạch ốp lát.
- Thép: Việt Nhật CBV400 – thép cường độ cao.
- Bê tông: Bê tông tươi mác cao – Mác M300.
- Dây điện: Cadivi; khu vực bếp sử dụng cáp tiết diện lớn 6,0 mm².
- Ống luồn điện: Ống cứng âm tường Nanooco.
- Cáp mạng: Cat6 loại tín hiệu mạnh AMP (gói thô cơ bản dùng Cat5).

Tải ngay file chi tiết vật tư thô theo chuẩn Nhật Lam để dễ dàng so sánh và lựa chọn!
Chủng Loại Vật Tư Hoàn Thiện 03 Gói Xây Nhà Trọn Gói
Cao Cấp
Tải ngay bảng so sánh chi tiết vật tư hoàn thiện của Nhật Lam House để dễ dàng so sánh và lựa chọn!
>>> Xem thêm chi tiết bài viết: Xây Nhà Trọn Gói Bao Gồm Những Gì?
Trình Tự Thi Công Xây Dựng Trọn Gói Nhà 4 Tầng 150m2

1. Giai đoạn trước khi thi công xây nhà
- Thiết kế nhà
- Xin phép xây dựng
- Chuẩn bị hồ sơ thi công
- Thông báo khởi công
2. Giai đoạn chuẩn bị thi công xây dựng
3. Giai đoạn thi công xây dựng phần thô
Hạng mục thi công xây nhà phần thô

Để xem phân tích chi tiết các hạng mục Quý khách vui lòng bấm >>> “Báo giá xây dựng phần thô trọn gói thường gồm những gì?”
4. Giai đoạn thi công xây dựng nhà phần hoàn thiện

Hạng mục thi công xây dựng nhà phần hoàn thiện

Để xem phân tích chi tiết các hạng mục Quý khách vui lòng bấm >>> “Hạng mục công việc xây dựng nhà trọn gói “
5. Giai đoạn bàn giao nhà chìa khóa giao tay

Xem chi tiết các gói xây nhà trọn gói, hạng mục đi kèm và bảng vật tư thực tế tại đây: >>> Giá xây nhà trọn gói Nhật Lam House
Chính Sách Bảo Hành, Cam Kết Của Nhật Lam House
Chính sách bảo hành của Công Ty Cổ Phần Xây Dựng Nhật Lam như sau:
- BẢO HÀNH VỀ KẾT CẤU 05 NĂM
- BẢO HÀNH CHỐNG THẤM 03 NĂM
- BẢO HÀNH VỀ HOÀN THIỆN: 01 NĂM

Câu hỏi thường gặp (FAQs)
1. Nhà 4 tầng 150m² có hai mặt tiền thì đơn giá xây dựng có tăng không?
Có. Với nhà hai mặt tiền, chi phí xây dựng sẽ tăng do cần hoàn thiện thêm mặt bên như: sơn nước, cửa sổ, lan can, ốp lát,…
Mức điều chỉnh đơn giá như sau:
- Phần thô: +100.000 đồng/m²
- Trọn gói: +200.000 đồng/m²
📌 Với tổng diện tích xây dựng đã quy đổi là 873.825 m², phần chi phí tăng thêm sẽ dao động từ 87 triệu đến 175 triệu đồng.
2. Dùng điện 3 pha có làm tăng đơn giá xây nhà không?
Có. So với điện 1 pha, hệ thống điện 3 pha cần:
- Nhiều dây dẫn hơn
- Tủ điện, Aptomat và công tắc riêng cho từng pha
- Lõi dây lớn hơn để chịu tải cao
Điều này kéo theo chi phí vật tư, thi công kéo dây, lắp đặt, đấu nối đều tăng, đặc biệt trong các công trình có thang máy hoặc yêu cầu sử dụng điện công suất lớn.
Mức điều chỉnh đơn giá như sau:
- Phần thô: +63.000 đồng/m²
- Trọn gói: +93.000 đồng/m²
📌 Với tổng diện tích xây dựng 873.825 m², mức chi phí tăng thêm từ 55 đến 81 triệu đồng.
3. Phần thô chiếm bao nhiêu % trong tổng chi phí xây dựng trọn gói nhà 4 tầng 150m²?
Dưới đây là tỷ lệ phần trăm chi phí phần thô (gói cao cấp) so với tổng chi phí xây nhà trọn gói 4 tầng 150m² theo từng gói hoàn thiện.
| Gói hoàn thiện | Tổng chi phí trọn gói(VNĐ) | Tỷ lệ phần thô (%) |
| Gói cơ bản (Gói 1) | 4.297.866.000 | 70.64% |
| Gói nâng cao (Gói 2) | 4.744.041.000 | 64.01% |
| Gói cao cấp (Gói 3) | 5.487.666.000 | 55.33% |
4. Xây nhà tại Nhật Lam House có chương trình ưu đãi gì không?
Khi ký hợp đồng xây nhà tại Nhật Lam House, bạn nhận ngay combo ưu đãi 3-trong-1 cực kỳ hấp dẫn:
- Miễn phí bản vẽ thiết kế nhà
- Miễn phí xin giấy phép xây dựng
- Tham gia vòng quay may mắn – nhận quà đến 20 triệu đồng
Ưu đãi thiết thực – giúp bạn tiết kiệm chi phí, đơn giản thủ tục và an tâm suốt quá trình xây dựng.

-
PHỎNG VẤN ÔNG ĐỨC TRÍ – KDC PHÚ NHUẬN – P.THỚI AN – Q12 – TP.HCM
-
ÔNG HUY DU – PHÚ CƯỜNG BUILDING – 197 HOÀNG HOA THÁM – Q.TÂN BÌNH
-
ANH VINH-CHỊ ĐIỆP-U16-ĐƯỜNG 2C-P.AN LAC-BÌNH TÂN
-
ANH PHƯƠNG | STARVIS BUILDING BÙI THỊ XUÂN- QUẬN TÂN BÌNH
-
ANH LÂM | KDC ĐẠT GIA – ĐƯỜNG SONG HÀNH -TÂN XUÂN – HÓC MÔN | XÂY NHÀ TRỌN GÓI
Thông tin liên hệ Nhật Lam House
Chi phí xây nhà 4 tầng 150m² không chỉ là con số, mà là bức tranh tổng thể về cách bạn hoạch định tài chính, lựa chọn thiết kế và định hình không gian sống trong tương lai. Từ phần móng đến mái, từ vật tư thô đến hoàn thiện – mỗi hạng mục đều góp phần tạo nên một ngôi nhà bền vững, thẩm mỹ và phù hợp ngân sách.
Hiểu rõ đơn giá xây dựng, nắm bắt các yếu tố điều chỉnh như nhịp nhà, loại móng, hệ thống điện hay công năng sử dụng sẽ giúp bạn kiểm soát tốt hơn toàn bộ quá trình thi công.