GIÁ THÔ  3.000.000 Đ/M2   GIÁ TRỌN GÓI 4,4 ĐẾN 6,0 TRIỆU Đ/M2

Trang chủ Cẩm nang nhà đẹp Ban công đua ra bao nhiêu? Có được xây phòng trên ban công ?

Ban công đua ra bao nhiêu? Có được xây phòng trên ban công ?

Ban công đua ra bao nhiêu? Có được xây phòng trên ban công ?

Câu hỏi này thực chất đã được cơ quan nhà nước Quy định rất rõ. Kiến Trúc Nhật Lam tập hợp lại cho Quý khách dễ dàng theo dõi, giảm bớt thời gian tìm kiếm, tránh áp dụng những quy định lỗi thời đã không còn hiệu lực.

Câu hỏi thứ nhất: Ban công đua ra bao nhiêu?

Để trả lời câu hỏi này, Kiến Trúc Nhật Lam loại trừ yếu kiến trúc chỉ tính đến yếu tố pháp lý, tức là các văn bản quy định về Quản lý đô thị  của TP. Hồ Chí Minh (Mỗi tỉnh thành khác nhau có số, ngày ban hành khác nhau, nên Quý khác chỉ nên tham khảo về nội dung nếu không phải ở Thành Phố Hồ Chí mInh)

“Căn cứ Quyết định số 04/2008/QÐ-BXD ngày 03 tháng 4 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về việc ban hành “Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia về Quy hoạch xây dựng” (Căn cứ chung);

“Quyết định số 135/2007/QÐ-UBND ngày 08 tháng 12 năm 2007 của Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh Về kiến trúc nhà liên kế trong khu đô thị hiện hữu trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minhh”;

“Quyết định số 45/2009/QÐ-UBND ngày 03 tháng 07 năm 2009 : Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 135/2007/QĐ-UBND ngày 08 tháng 12 năm 2007 của Ủy ban nhân dân thành phố quy định về kiến trúc nhà liên kế trong khu đô thị hiện hữu trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh”

Độ vươn ban công, ô văng nhô ra trên không gian lộ giới (Nếu ban công nhô ra khỏi mặt tiền nhưng vẫn nằm trong lộ giới thì không cần tuân thủ theo Quy định này) phụ thuộc vào chiều rộng của lộ giới (Tính cả bề rộng mặt đường, vỉa hè) theo Điều 12 135/2007/QÐ-UBND và Điều 16 số 45/2009/QÐ-UBND

 

Chiều rộng lộ giới L (m)

Độ vươn tối đa (m)

L < 6

0

6 ≤  L < 12

0,9

12 ≤  L < 20

1,2
L ≥  20

1,4

 

Mặt dưới của ban công, ô văng phải cao hơn mặt vỉa hè hiện hữu ổn định tối thiểu 3,5m.

Trường hợp đường (hoặc hẻm) có hệ thống đường dây điện đi nổi có quy định hành lang an toàn, việc cho phép xây dựng ô văng, ban công phải bảo đảm các quy định về hành lang an toàn đối với hệ thống đường dây điện(Cách đường dây >0,7m đối với dây có vỏ bọc, >1,0m đối với dây trần).

Giá Xây Nhà trọn gói-Nhà anh Định

Nhà xây phòng trên ban công khi nằm trong ranh lộ giới

Kiến trúc Nhật Lam Miễn phí xin phép xây dựng + Miễn phí thiết kế khi xây nhà trọn gói

Câu hỏi thứ 2: Có được xây phòng trên ban công?

Nếu ban công nằm ngoài ranh lộ giới: Không được phép xây phòng trên ban công chỉ được phép làm lam trang trí, lan can, ô kính nhưng không được phép vượt 50% diện tích bề mặt. Điều 12 135/2007/QÐ-UBND

Nếu ban công nằm trong ranh lộ giới: Được được phép xây phòng trên ban công

Sau khi tham khảo bài viết: Ban công đua ra bao nhiêu? Có được xây phòng trên ban công ? Kiến Trúc Nhật Lam mong Quý khách xây nhà đúng quy định tránh những hệ lụy liên quan đến pháp lý ngoài mong muốn.

Vui lòng ghi rõ nguồn khi đăng bài.Nguồn: Thiết kế nhà đẹp Nhật Lam

Bài viết liên quan


Về đầu trang